อ้างอิงถึง:
โพสต้นฉบับโดย LaserFiesta View Post
เห็นเหมือนกันครับ เปลี่ยนมาเมื่อตุลา 59 ราบรื่นดีครับ แต่เวลาถอนคันเร่งแล้วแตะเบรคเกียร์จะเปลี่ยนลงเกียร์ต่ำไวขึ้น รอบเลยตีสูงขึ้น ตอนแรกๆก็รู้สึกแปลกๆแต่ขับไปนานๆก็ชินครับ
ส่วนเรื่องกินน้ำมันผมไม่รู้สึกครับ
พังไปแล้วครับ CLUTCH part ใหม่ ปีกับ 3 เดือน ตอนนี้อยู่ศูนย์แล้วเรียบร้อย
อาการคือสั่นตอนเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไป 2 เป็นมาพักใหญ่ๆแล้ว เช้ามืดเมื่อวานเกียร์ไม่เปลี่ยน ไฟรูปเครื่องขึ้น เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วไม่ขยับ รอจนสายสายๆลองขับใหม่เกียร์เปลี่ยนได้แต่ไฟรูปเครื่องไม่ดับ เลยเอาเข้าศูนย์(คนละศูนย์์กับที่เปลี่ยนครั้งก่อน) วันนี้ศูนย์โทรมาแจ้งว่าชุด clutch เสีย ขอเวลา 3-4 วัน ไม่มีค่าใช้จ่าย ผมบอกว่าเคยเคลมมาแล้วแต่ยังไม่เคยเคลม TCM ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ TCM หรือเปล่าที่ทำให้ clutch พังอีก ศูนย์บอกว่าทำ clutch ก่อนแล้วจะดู TCM ให้ด้วย
เสร็จแล้วคืบหน้ายังไงจะมารายงานครับ