ของผมเหม็นตั้งแต่ 2 เดือนแรก ทนใช้มาเกือบครบ 3 ปี เนื่องจากคอยด์เย็นรั่ว
จึงเอารถไปเข้าศูนย์ เค้าต้องถอดคอนโซลหน้าออกผมเลยแจ้งว่าให้รื้อแผ่นยาง
ออกด้วย ตอนแรกศูนย์บอกว่าไม่น่าจะใช้สาเหตุ ผมเลยดึงแผ่นยางที่อยู่ใต้เกียร์
ให้พนง.ลองดม และไปเอาจากรถของเซลล์(ขับรุ่นเดียวกัน)มาดูปรากฏว่าเนื้อของ
วัสดุที่ใช้ทำทั้ง 2 ชิ้นแตกต่างกัน ไล่ถามไปจนได้คำตอบว่า Suplyer ที่ผลิตของ
ส่งโรงงานฟอร์ด AAT มาจากหลายแหล่ง ทำให้คุณภาพและคุณสมบัติของ Part
ดังกล่าวแตกต่างกัน แต่ศูนย์ก็ยังจะไม่รับเปลี่ยนให้เนื่องจากไม่มีจดหมายเวียนจาก
ฟอร์ดไทยแลนด์ถึงการแก้ปัญหาดังกล่าว หากเคลมแล้วยังมีกลิ่น ทางศูนย์จะต้อง
เสียค่าใช้จ่ายในส่วนนั้นเอง ท้ายที่สุดผมเลยบอกไปว่าไหนๆ ก็ต้องรื้อแล้ว ก็เปลี่ยน
ไปเลยแล้วกัน และถ้าเกิดเหม็นอีกผมจะไม่มาเคลมซ้ำ หลังจากวันนั้นจนถึงตอนนี้
ปีกว่าแล้วกลิ่นเหม็นของยางไม่ค่อยมีแล้วแต่จะมีหลงเหลืออยู่บ้าง เพราะเค้าเปลี่ยน
เฉพาะชิ้นหน้าตั้งแต่คอนโซลมาถึงใต้เบาะคนขับ ส่วนหลังไม่ได้เปลี่ยน โดยรวมดีขึ้น
อย่างมากครับ หากไม่เปลี่ยนที่ศูนย์ ลองเข้าร้านเครื่องเสียงที่รับแดมป์ฉนวนก็ได้ครับ
แต่ถ้าไม่รื้อคอนโซลออกชิ้นที่อยู่ใต้นั้นก็อาจส่งกลิ่นได้เหมือนกันครับ

ปล.ผมสงสัยว่าทำไมฟอร์ดใหญ่ถึงไม่ทราบข้อมูลพวกนี้ ทั้งๆ ที่มีการแชร์กันมากมาย
หรือรู้แล้วแต่ไม่อยากออกตัวไม่งั้นอาจต้องรีคอลกลับทั้งล๊อตซึ่งคงส่งผลกับค่าใช้จ่าย
จำนวนมาก ยังไม่นับรวมเรื่องเกียร์ ครัช ยอย TCM และอื่นๆ ตอนนี้เก็บข้อมูลอู่ที่รับ
ฟอร์ดไว้ก่อนแล้วกันครับ

ขอบคุณครับ